
1 

 

KATIBU MKUU KIONGOZI AGAWA VITAMBULISHO VYA ZIADA VYA 
WAJASIRIAMALI WADOGO WA MKOA WA DAR ES SALAAM. 15-01-2019 

 
1. UTANGULIZI 

  
Leo tarehe 15 Januari, 2019 Katibu Mkuu Kiongozi Balozi, Mhandisi John W. H. 
Kijazi aligawa Vitambulisho 75,000 kwa Katibu Tawala wa Mkoa wa Dar es 
Salaam Bw. Abubakar M. Kunenge. Huu ni muendelezo wa uzinduzi wa 
Vitambulisho hivyo uliofanywa na Mheshimiwa Dkt. John Pombe Joseph 
Magufuli, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania wakati akifungua 
Mkutano wa Viongozi wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Wakuu wa 
Mikoa na Makatibu Tawala wa Mikoa uliofanyika tarehe 10 Desemba, 2018 
katika Ukumbi wa Kimataifa wa Mwalimu Nyerere – Dar es Salaam.  Wakati wa 
uzinduzi huo, kila Mkuu wa Mkoa alipewa Vitabulisho Ishirini na tano elfu 
(25,000) kwa ajili ya kugawa kwa Wajasiriamali Wadogo. 
 
Hafla hiyo ilihudhuriwa na Bw. Andrew Massawe, Katibu Mkuu, Ofisi wa 
Waziri Mkuu anayeshughulikia Kazi, Ajira Vijana na Wenye Ulemavu; Mhandisi 
Joseph Nyamhanga, Katibu Mkuu TAMISEMI na Bw. Charles Kichere, 
Kamishna Mkuu wa Mamlaka ya Mapato Tanzania.  
 

 
2. MWONGOZO WA UGAWAJI WA VITAMBULISHO 
 

Kamishna Mkuu wa Mamlaka ya Mapato Tanzania aliandaa Mwongozo wa 
kutambua wafanyabiashara wadogo na kugawa vitambulisho hivyo.  Mwongozo 
huo uliwasilishwa kwa Wakuu wa Mikoa kupitia kwa Katibu Mkuu, Ofisi ya 
Rais – TAMISEMI na hatimaye kwa Wakuu wa Mikoa. Vipengele vya 
Mwongozo huo ni:- 
 
2.1. Mjasiriamali awe na Mauzo ghafi yasiyozidi Shilingi Milioni Nne 

(TShs.4,000,000/=) kwa mwaka. 
 

2.2. Mjasiriamali awe hajawahi kusajiliwa na TRA na kupewa Namba ya 
Utambulisho wa Mlipakodi (TIN) isipokuwa wale waliokwishasajiliwa 
awali na kupata kitambulisho au kama Mlipakodi. 
 

2.3. Mjasiriamali anatakiwa ajaze fomu maalumu inayopatikana kwa Mkuu 
wa Mkoa kama mfanyabiashara wa Sekta isiyo rasmi (mfano. 
Mama/Baba Lishe, Mmachinga n.k) mfano wa fomu umeambatishwa. 
 

2.4. Mjasiriamali atalipa Shilingi elfu ishirini (20,000/=) kwa Mkuu wa Mkoa. 
Ofisi ya Mkuu wa Mkoa itaziweka pesa zote ilizokusanya kwenye akaunti 
ya Kamishna wa Kodi za Ndani kwenye benki zilizoidhinishwa 
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kukusanya Mapato.  Fedha hizi zitalipwa kupitia mfumo wa malipo 
ujulikanao kama Revenue Gateway System (RGS) kupitia TIN ya Katibu 
Tawala wa Mkoa husika.  Wakati wa usajili wa malipo kwenye RGS 
mlipaji atatumia GFS code 11111104.  Baada ya malipo atapata risiti ya 
mtandao kwa malipo yote aliyowasilisha. 

 
 
3. MUHTASARI WA UGAWAJI NA MAKUSANYO YA FEDHA 

 
Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dkt. John Pombe 
Joseph Magufuli tarehe 10 Desemba, 2018 aligawa Vitambulisho 650,000 vya 
Wajasiriamali wadogo kwa Wakuu wa Mikoa 26 ambapo kila mkoa ulipata 
vitambulisho 25,000. Aidha, Mkoa wa Dar es Salaam uliongezewa vitambulisho 
25,000 na hivyo kufanya jumla ya vitambulisho vyote vilivyotolewa kwa mikoa 
yote 26 kuwa 675,000 hadi kufikia tarehe 13 Januari, 2019. 
 
Hadi kufikia tarehe 13 Januari, 2019, jumla ya Vitambulisho 104,773 vilikuwa 
vimeshagawiwa kwa Wajasiriamali wadogo katika mikoa yote 26 na jumla ya 
Shilingi 2,095,460,000.00 zilikuwa zimekusanywa.  
 
Vitambulisho 75,000 alivyogawa Katibu Mkuu Kiongozi kwa Katibu Tawala wa 
Mkoa wa Dar es Salaam leo tarehe 15 Januari, 2019 vinafanya Mkoa wa Dar es 
Salaam kuwa na Vitambulisho 125,000. 

 
 

4. MAELEKEZO YA KATIBU MKUU KIONGOZI 
 
Katibu Mkuu Kiongozi alielekeza kuwa: 
 
4.1. Wakuu wa Mikoa wawe wanatoa taarifa ya vitambulisho vilivyotolewa 

kwa Wajasiriamali wadogo pamoja na fedha zilizokusanywa kila wiki, 
 

4.2. Fedha zote ziwe zinawekwa kwenye akaunti ya TRA kila siku na Katibu 
Mkuu TAMISEMI awe anafuatilia taarifa za kugawa vitambulisho na 
uwasilishaji wa fedha kwenye akaunti ya TRA, 

 

4.3. Kusiwe na mianya ya watu kujipatia fedha kupitia zoezi la kugawa 
vitambulisho hivyo kwa kuuza kwa bei zaidi ya Shilingi 20,000, 

 

4.4. TRA wahakikishwe kuwa zoezi hili halitasababisha kupoteza walipa kodi 
walipo sasa.  
 

 
 


